Mẫu thiết kế nội thất chung cư 45m2 đẹp theo từng phong cách
Thiết kế nội thất chung cư 45m2 phong cách Tối giản
Thiết kế nội thất chung cư tối giản cho 45m2 dùng tối đa 3 màu chính gồm trắng, nâu terra và đen, loại bỏ mọi chi tiết thừa và tối ưu lưu trữ ẩn để giữ mặt sàn thông thoáng. Không phào chỉ, không panel ốp tường, không vật trang trí dư thừa, toàn bộ diện tích thị giác được trả lại cho không gian.
Phòng khách dùng vách tủ trắng tích hợp kệ gỗ oak mở làm ranh giới tự nhiên với khu bếp, sofa vải trắng kem, bàn trà tròn mặt đen thấp và tường sơn vữa venetian tone vàng be giữ không gian gọn mà không đơn điệu.

Phòng ngủ giữ tường trắng trơn toàn bộ, đầu giường bọc da nâu terra chần múi là điểm màu duy nhất. Kệ gỗ oak mở tích hợp thanh treo quần áo và bàn trang điểm treo tường xử lý toàn bộ lưu trữ mà không cần thêm tủ rời.

Góc làm việc bàn chữ L gỗ oak chân trắng mảnh đặt sát tường, kệ nổi 2 tầng phía trên và bộ 3 tranh đen trắng là điểm nhấn thị giác duy nhất, giữ nguyên ngôn ngữ đơn sắc xuyên suốt căn hộ.

=> Xem thêm mẫu thiết kế nội thất chung cư 50m2 đẹp và tối ưu diện tích.
Gia chủ nào muốn căn hộ 45m2 có thêm chiều sâu và điểm nhấn thị giác có kiểm soát, phong cách Hiện Đại là lựa chọn đáng cân nhắc tiếp theo.
Thiết kế nội thất căn hộ 45m2 phong cách Hiện Đại
Phong cách Hiện Đại trong 45m2 dùng phào chỉ tường, sàn marble bóng và nội thất đơn sắc để tối đa chiều sâu thị giác mà không cần diện tích lớn hơn. Bề mặt phản chiếu ánh sáng là ngôn ngữ thiết kế chủ đạo, mỗi mảng tường và cánh tủ đều được tính toán để kéo rộng không gian bằng thị giác.
Khu sinh hoạt chung ốp phào chỉ hình học đối xứng tone xám trắng, sofa góc chữ L da kem kích thước lớn kết hợp bàn trà vuông mặt đá marble xám chân kim loại đen. Sàn gạch marble bóng trắng phản chiếu toàn bộ ánh sáng trần, tạo cảm giác rộng hơn đáng kể so với diện tích thực.

Tiếp nối ngôn ngữ đó vào khu bếp, tủ hai tầng kịch trần sơn bóng trắng tủ trên và xám taupe mờ tủ dưới, mặt bàn bếp và backsplash dùng cùng một tấm đá marble trắng vân xám liền mạch. Đảo bếp kết hợp 2 ghế bar vải xù be và đèn thả vàng đồng tạo điểm nhấn ấm áp trong tổng thể đơn sắc.

Vào đến khu nghỉ ngơi, tường đầu giường ốp panel xám trung tính kẻ chỉ ngang, tủ âm tường kịch trần sơn bóng trắng tay nắm vàng đồng toàn bộ cạnh trái. Giường đôi đầu giường bọc nhung xám khói cùng tranh đen trắng treo chính giữa tường khép lại ngôn ngữ đơn sắc xuyên suốt căn hộ.

=> Xem thêm mẫu thiết kế nội thất chung cư 55m2 giúp tiết kiệm chi phí hiệu quả.
Với gia chủ ưu tiên sự sang trọng và vật liệu cao cấp hơn là chi tiết hình học, phong cách Luxury sẽ phù hợp hơn.
Thiết kế nội thất chung cư nhỏ 45m2 phong cách Luxury
Phong cách Luxury trong 45m2 khai thác đá travertine, nội thất bọc nhung và hệ thanh đèn dài cao cấp để tạo cảm giác sang trọng vượt diện tích thực. Bảng màu xám than, travertine và vàng đồng được giữ nhất quán từ phòng khách đến phòng ngủ, tạo tính liền mạch thị giác đặc trưng của phong cách này.
Phòng khách bố cục mở liên thông khu ăn, sofa xám nhạt gối cam đất kết hợp bàn trà kính đen mờ tạo nền cho điểm nhấn chính là bàn ăn travertine mặt bầu dục chân vàng đồng với 4 ghế nhung xanh tím than. Thanh đèn dài LED đen chiếu thẳng xuống mặt bàn, tường sơn xám trung tính và sàn gỗ tông vàng nhạt cân bằng lại độ tối của nội thất.

Bước vào khu bếp, tủ dưới xám than mờ không tay nắm kết hợp tủ trên xám hồng phấn cửa kính, mặt bàn và ốp bếp đá travertine vân xám nâu liền mạch không mạch nối. Bàn ăn mặt đá hữu cơ chân kim loại hình chữ X cùng ghế đen chân vàng đồng tiếp nối ngôn ngữ kim loại từ khu khách.

Phòng ngủ sử dụng tủ âm tường kịch trần cửa kính khung đen hiển thị quần áo kết hợp kệ mở đèn LED chiếu ấm giải quyết toàn bộ lưu trữ mà không mất đi tính thẩm mỹ. Giường đầu giường gỗ xám tối, ga gối xám nhạt và tranh hình học đen trắng treo tường phải khép lại tông màu đơn sắc sang trọng xuyên suốt căn hộ.

=> Xem thêm mẫu thiết kế nội thất chung cư 70m2 vừa tiện nghi vừa thẩm mỹ.
Gia chủ yêu thích không gian tự nhiên, mộc mạc và gần gũi hơn thay vì sang trọng, phong cách Wabi Sabi là lựa chọn đáng cân nhắc tiếp theo.
Thiết kế nội thất căn hộ chung cư 45m2 phong cách Wabi Sabi
Wabi Sabi trong 45m2 chọn màu nâu đất, gỗ sồi vân thô và bố cục mở làm ngôn ngữ chủ đạo, vẻ đẹp đến từ sự không hoàn hảo có chủ đích. Không phào chỉ, không bề mặt đánh bóng, không chi tiết công nghiệp, mọi vật liệu đều được giữ nguyên kết cấu tự nhiên thay vì che giấu.
Toàn bộ khu sinh hoạt chung liên thông với bếp, kệ gỗ sồi mở kịch trần đèn LED âm kệ đóng vai trò ranh giới tự nhiên thay cho tường ngăn. Sofa vải bố trắng kem, bàn trà tròn mặt đen thấp, gương vòm cung sau bàn ăn phản chiếu ánh sáng kéo dài chiều sâu không gian.

Góc bếp bố trí chữ I sát tường, tủ gỗ sồi tự nhiên tủ dưới kết hợp cánh vòm màu kem mờ tủ trên, mặt bàn đá cẩm thạch trắng vân xám và ốp bếp gạch chữ nhật trắng kem xếp dọc giữ nguyên kết cấu thô đặc trưng.

Tường sơn nâu đất ấm bao trọn 3 mặt phòng ngủ tạo cảm giác được bao bọc hoàn toàn, giường đôi đầu giường bọc da kem chần sọc dọc cùng góc làm việc gỗ sồi nhỏ gọn khép lại sự liền mạch vật liệu xuyên suốt. Lưu trữ được xử lý âm tường và tích hợp gầm giường, mặt sàn hoàn toàn thông thoáng.

=> Xem thêm các mẫu thiết kế nội thất chung cư nhỏ đẹp tối ưu diện tích.
Với gia chủ thích sự tự nhiên nhưng muốn không gian gọn gàng và có trật tự hơn, phong cách Japandi sẽ phù hợp hơn.
Thiết kế nội thất nhà chung cư 45m2 phong cách Japandi
Phong cách Japandi áp dụng cho 45m2 khai thác gỗ sồi sáng, mây đan tự nhiên và bố cục mở để tạo không gian ấm mà không chật. Bảng màu be, gỗ sồi và pastel nhạt được giữ nhất quán từ phòng khách đến phòng ngủ, không có chi tiết nào gây xung đột thị giác.
Khu sinh hoạt chung sofa vải hồng phấn đặt dọc cạnh trái, vách thanh gỗ đứng phân chia khu khách và bếp mà không đóng kín tầm nhìn. Kệ ti vi gỗ sồi thấp cánh mây đan cạnh phải, tranh thư pháp khung gỗ nền xanh bạc hà treo tường là điểm màu nhấn duy nhất mang hơi thở Nhật Bản rõ nét.

Quầy bar gỗ sồi mặt trắng 3 ghế mây đan thay hoàn toàn bàn ăn riêng, tiết kiệm 4–5m2 diện tích sàn. Tủ bếp trên sơn trắng mờ, tủ dưới ốp gỗ sồi cùng tông vách thanh gỗ phòng khách, ốp bếp kính xanh bạc hà nhạt tiếp nối màu sắc từ mảng tranh phía ngoài.

Phòng ngủ tường trắng trơn, tủ âm tường gỗ sồi kịch trần tay nắm vàng đồng mảnh, giường thấp sát sàn gỗ sồi chân bo tròn. Tranh sơn dầu xanh lá là điểm màu duy nhất trên tường trắng, tiếp nối màu xanh bạc hà từ khu bếp và giữ sự liền mạch màu sắc đến tận cùng căn hộ.

Gia chủ nào ưu tiên không gian sáng, thoáng và nhẹ nhàng hơn là vật liệu tự nhiên ấm cúng, phong cách Scandinavian là lựa chọn đáng cân nhắc tiếp theo.
Thiết kế nội thất cho chung cư 45m2 phong cách Scandinavian
Scandinavian trong 45m2 ưu tiên ánh sáng tự nhiên tối đa, gỗ sáng và màu trắng làm nền để không gian luôn tươi sáng và thông thoáng. Không có chi tiết nặng nề, mọi đồ nội thất đều chọn chân mảnh, màu nhạt, kích thước vừa phải để mặt sàn và tường trắng được phô diễn tối đa.
Phòng khách sử dụng sofa trắng kem chân gỗ sáng, gối hồng phấn, bàn trà tròn chân kim loại đen, đèn thả mây đan đôi tông nâu ấm chiếu xuống khu vực ngồi. Bàn ăn gỗ sồi sáng 4 ghế kiểu dáng cong thanh mảnh đặt liền khu bếp, kệ ti vi thấp trắng chân gỗ sáng cạnh phải.

Góc bếp tủ trắng mờ không tay nắm viền gỗ sáng bo mỏng, kệ mở góc gỗ sáng bày gia vị và dụng cụ bếp gọn gàng. Ốp bếp gạch trắng hình thoi tạo điểm nhấn nhẹ nhàng mà không phá vỡ tổng thể, sàn gỗ tông sáng kéo liên thông từ phòng khách vào bếp không đổi vật liệu.

Phòng ngủ tường chia 2 tông trắng trên xám nhạt dưới, giường khung trắng ga xám nhạt. Kệ bo cong xanh phấn tích hợp tủ quần áo tận dụng toàn bộ chiều cao phòng, bàn học trắng chân mảnh đặt sát cửa sổ đón sáng tự nhiên. Toàn bộ không gian nhỏ được tối ưu lưu trữ mà vẫn thoáng nhờ bảng màu nhạt và nội thất đa năng.

=> Xem thêm mẫu thiết kế nội thất phòng bếp chung cư sẽ giúp gia chủ dễ dàng định hình phong cách.
Sáu phong cách trên cho thấy cùng diện tích 45m2 có thể mang đến rất nhiều trải nghiệm sống khác nhau tùy theo sở thích của gia chủ. Điều quan trọng tiếp theo là bố trí bao nhiêu phòng ngủ cho phù hợp, phần tiếp theo sẽ giúp gia chủ tìm ra câu trả lời.
Mẫu thiết kế nội thất chung cư 45m2 theo số phòng ngủ
Cùng diện tích 45m2 nhưng nhu cầu sử dụng của mỗi gia đình lại khác nhau. Cặp đôi trẻ thường ưu tiên không gian sinh hoạt rộng hơn, trong khi gia đình có con nhỏ lại cần phòng ngủ riêng biệt. Dưới đây là mẫu thực tế theo số phòng ngủ mà FHome.sg đã thi công để gia chủ tham khảo trước khi đưa ra quyết định.
Thiết kế nội thất chung cư 45m2 với 1 phòng ngủ
Thiết kế nội thất căn hộ 1 phòng ngủ thường ưu tiên không gian sinh hoạt chung rộng rãi, khai thác bố cục mở liên thông giữa phòng khách, bếp và khu ăn. Tông màu trung tính, nội thất đa năng và tủ âm tường thay tủ rời giúp căn hộ thông thoáng, tiện nghi cho cặp đôi hoặc gia đình nhỏ 2 người.
Toàn bộ khu sinh hoạt thiết kế mở hoàn toàn, sofa xám 3 chỗ, bàn trà đôi xanh mòng két và kệ ti vi trắng xám treo tường định nghĩa vùng ngồi. Góc thờ gỗ nâu tối kết hợp vách trổ hoa văn hình học đặt cạnh phải, nhìn từ phía cửa sổ thấy rõ sự liên thông giữa khu ngồi, khu ăn và lối vào.

Phòng bếp bố trí chữ I sát tường, tủ dưới xanh mòng két mờ kết hợp tủ trên trắng kịch trần. Ốp bếp kính xanh xám nhạt, tủ lạnh inox mờ đặt sát góc trái, toàn bộ thiết bị được sắp xếp gọn trong một dải tủ liên tục không bị ngắt quãng.

Phòng ngủ dùng giường đôi đầu giường bọc vải xanh mòng két chần sọc dọc, tủ âm tường cửa trượt xám trắng kịch trần toàn bộ cạnh phải. Bàn trang điểm trắng xám tích hợp gương tròn khung dây vàng đồng, tranh sơn dầu tông cam đỏ trên tường trắng là điểm màu nhấn duy nhất giữ sự liên kết với khu sinh hoạt bên ngoài.

Với gia đình có thêm thành viên hoặc cần phòng riêng cho con nhỏ, ngay bên dưới là mẫu 2 phòng ngủ trong cùng diện tích 45m2 để gia chủ tham khảo thêm.
Thiết kế nội thất căn hộ 45m2 với 2 phòng ngủ
Chung cư 45m2 với 2 phòng ngủ cần ưu tiên tông màu sáng, nội thất đa năng như tủ kịch trần, giường tích hợp ngăn kéo gầm và bố cục mở giữa phòng khách và bếp. Giải pháp phòng khách liền bếp kết hợp vách ngăn nhẹ giúp căn hộ thông thoáng, tiện nghi cho gia đình nhỏ có con.
Khu sinh hoạt chung thiết kế mở hoàn toàn, sofa kem chân thấp kết hợp gối xanh ngọc và hồng phấn, bàn trà tròn kính khung hồng vàng và đèn chùm nhiều nhánh vàng đồng tạo điểm nhấn phía trên. Kệ ti vi thấp trắng liền tường ốp đá cẩm thạch kết hợp thanh lanh dọc trắng.

Bếp chữ I tủ dưới xanh ngọc mờ không tay nắm kết hợp tủ trên trắng kịch trần tích hợp lò vi sóng. Ốp bếp đá cẩm thạch trắng vân xám đèn LED ấm chiếu dọc, vòi rửa vàng đồng tiếp nối ngôn ngữ kim loại từ khu khách sang bếp một cách liền mạch.

Hai phòng ngủ giữ chung tông xanh ngọc làm màu chủ đạo, phòng lớn dùng giường đôi bọc vải kem chần sọc dọc, tủ âm tường cửa trượt kịch trần và bàn trang điểm gương bầu dục. Phòng nhỏ nhạt tông hơn, giường đơn gỗ sồi tích hợp ngăn kéo gầm cùng bàn làm việc âm tường kệ mở đèn LED ấm, đủ công năng cho trẻ nhỏ học bài.

Xem qua 2 mẫu bố cục trên, gia chủ phần nào đã hình dung được phương án nào phù hợp hơn với nhu cầu thực tế. Phần tiếp theo chia sẻ những kinh nghiệm thực tế giúp tối ưu không gian 45m2 dù chọn bố cục nào.
Kinh nghiệm thiết kế nội thất chung cư 45m2 tối ưu không gian
Năm kinh nghiệm thiết kế nội thất chung cư dưới đây được FHome.sg rút ra trực tiếp từ quá trình thi công 500+ dự án chung cư tại TP.HCM, áp dụng xuyên suốt cho các căn hộ 45m2.
Ưu tiên bố cục không gian mở cho chung cư 45m2
Với căn hộ 45m2, việc giữ nguyên tường ngăn giữa phòng khách và bếp sẽ khiến cả hai khu vực đều trở nên chật chội và thiếu ánh sáng. Loại bỏ tường ngăn và thay bằng đảo bếp, quầy bar hoặc vách thanh gỗ không chỉ tiết kiệm diện tích mà còn giúp ánh sáng tự nhiên lan đều vào toàn bộ không gian.

Ưu tiên phong cách tối giản để tối ưu chi phí thi công 45m2
Đối với căn hộ 45m2, phong cách tối giản với 3 màu chính trắng, be và xám là lựa chọn vừa tiết kiệm chi phí vừa tối ưu không gian hiệu quả nhất. Không cần bố trí quá nhiều nội thất nhưng vẫn đảm bảo đầy đủ công năng nhờ loại bỏ chi tiết thừa và ưu tiên nội thất đa chức năng, giúp gia chủ tiết kiệm 20–30% chi phí thi công so với phong cách sang trọng.

Dùng gam màu sáng và ánh sáng tự nhiên làm chủ đạo
Với căn hộ 45m2, ưu tiên tông trắng, be và xám nhạt cho 70–80% diện tích tường và nội thất sẽ giúp không gian trông rộng hơn thực tế đáng kể. Kết hợp thêm rèm voan mỏng để đón ánh sáng tự nhiên và gương đặt đối diện cửa sổ, căn hộ sẽ luôn tươi sáng và thông thoáng trong suốt cả ngày.

Chọn nội thất đa năng để tăng lưu trữ mà không chiếm sàn
Ưu tiên tủ âm tường kịch trần thay tủ rời, giường tích hợp ngăn kéo gầm và bàn làm việc treo tường là cách hiệu quả nhất để giải quyết bài toán lưu trữ cho căn hộ 45m2. Mỗi m2 lưu trữ âm tường tiết kiệm được 0,6m2 diện tích sàn, giúp không gian đi lại luôn thoải mái.

Cân nhắc phong thủy khi bố trí nội thất chung cư 45m2
Theo quan niệm truyền thống, 3 nguyên tắc cơ bản cần lưu ý là cửa chính không đối diện nhà vệ sinh, bếp không đối diện phòng ngủ và tránh để nội thất chặn luồng khí lưu thông. Cả 3 nguyên tắc này đều tương thích tốt với thiết kế tối giản và bố cục mở, không gây xung đột khi triển khai thực tế.

Nắm vững 5 nguyên tắc trên giúp gia chủ tránh được phần lớn chi phí phát sinh. Điều quan trọng tiếp theo là hiểu rõ khung chi phí thi công thực tế để chuẩn bị ngân sách phù hợp.
Báo giá thiết kế nội thất căn hộ 45m2
Phí thiết kế nội thất chung cư 45m2 tại FHome.sg từ 250.000đ/m2 đến 350.000đ/m2 tùy thuộc vào phong cách lựa chọn, tương đương tổng phí từ 11.25 triệu đồng gói cơ bản đến 15.75 triệu đồng gói cao cấp. Thời gian hoàn thành thiết kế từ 15 đến 25 ngày, bao gồm bản vẽ 2D, 3D, phối cảnh và bảng vật liệu chi tiết.
Dưới đây là bảng đơn giá tham khảo chi tiết thiết kế nội thất chung cư tại TP.HCM mới nhất:
| Phong cách | Đơn giá tham khảo (đ/m²) |
| Hiện đại | 250.000 |
| Wabi-Sabi | 250.000 |
| Japandi | 250.000 |
| Nhật Bản | 250.000 |
| Scandinavian | 350.000 |
| Tân cổ điển | 350.000 |
| Luxury | 350.000 |
| Thiết kế theo yêu cầu | 450.000 |
=> Tham khảo quy trình thi công nội thất chung cư rõ ràng và minh bạch.
FHome Sài Gòn – Đơn vị thiết kế nội thất chung cư 45m2 uy tín tại TP.HCM
FHome Sài Gòn chuyên thiết kế và thi công nội thất chung cư và nhà phố. Chúng tôi chuyên các phong cách thiết kế độc đáo như Nhật Bản, Wabi Sabi và hiện đại.
Hiện nay FHome Sài Gòn là đơn vị thiết kế và thi công nội thất uy tín nhất tại TP.HCM, chuyên sâu phân khúc chung cư 45m2 với thế mạnh ở các phong cách Japandi, Wabi Sabi và Nhật Bản. Hơn 500 dự án hoàn thành trong 10 năm hoạt động là nền tảng để FHome cam kết 99% khớp từ bản vẽ 3D đến thực tế thi công.
Thông tin liên hệ FHome Sài Gòn:
- Tên: FHome Sài Gòn
- Địa chỉ: 35/4 Đường 23, Phường Long Bình, TP. HCM
- Hotline: 0904 637 687
- Website: fhomesg.vn
- Thời gian làm việc: 08:00 – 18:00